View All Result

Mua chung cư cao cấp 4,2 tỷ đồng cho thuê, sau 5 năm rao 2,8 tỷ đồng không ai mua

Thứ Năm, 06/05/2021 - 08:58

Tính ra, tiền cho khách thuê nhà hàng tháng chẳng bằng tiền mua chung cư gửi ngân hàng và hiện tại không có khách thuê đều nên anh Trần Văn Tuấn (ở Văn Quán, Hà Đông) đã rao bán nhiều tháng nay mà vẫn rất ít khách hỏi mua.

Mấy tháng nay, anh Trần Văn Sơn rất xót ruột và nóng lòng khi rao bán chung cư mà vẫn không có nhiều khách thiện chí hỏi mua dù mức giá anh đưa ra không hề đắt đỏ, thậm chí còn “đại hạ giá” đến mức thấp nhất.

Anh Sơn chia sẻ, 5 năm trước, vợ chồng anh sau một thời gian dài tích cóp có được số tiền 4 tỷ đồng. Bởi thế, anh chị tính chuyện mua nhà đầu tư vứt đó sinh lời. Ban đầu, anh Sơn có ý định mua một căn nhà mặt đất ở phố. Có thể là nhà trong ngõ, ngách nào cũng được. Thế nhưng, vợ anh chê khó sinh lời và một mực thích mua chung cư cao cấp.

Khảo sát một thời gian, qua tư vấn của một cò môi giới bất động sản, vợ chồng anh quyết định lấy căn hộ chung cư cao cấp ở một tòa chung cư nằm trên đường Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, Hà Nội. “Đó là một căn hộ 2 phòng ngủ, diện tích 79 m2 tòa C1. Thời điểm đó dù tòa chung cư này mới mở bán nhưng giá đã 53,2 triệu đồng/m2. Tính ra vợ chồng tôi mua căn chung cư ấy với giá 4,2 tỷ đồng”, anh kể.

Mua chung cư cao cấp cho thuê, vợ chồng anh Sơn thua lỗ nặng (ảnh minh họa)

Thời điểm mua căn hộ cao cấp này, vợ anh Sơn là hướng dẫn viên một công ty du lịch ở Hà Nội. Vì thế, bà xã anh cho rằng, mua căn đó xong sẽ cho khách Tây thuê ở.

Sau khi đầu tư mua căn hộ cao cấp 4,2 tỷ đồng, đúng theo dự định, chỉ sau một tháng đã có khách thuê. Đó là một vợ chồng trẻ vợ Việt, chồng Tây. “Vợ chồng này có 1 con nhỏ và kinh doanh bán hàng online. Mỗi tháng, họ thuê với giá 10 triệu đồng. Tính ra, mỗi tháng vợ chồng mình cũng có một khoản tiền từ việc cho thuê nhà”.

Tuy nhiên, cặp vợ chồng trẻ trên chỉ thuê nhà ổn định được 2 năm rưỡi năm là xin trả nhà và chuyển đến Tây Hồ để ở cho thuận tiện công việc. Từ đó đến nay, vợ anh Sơn đã cho nhiều khách Tây khác thuê nhà theo hợp đồng ngắn hạn, chỉ 1-6 tháng. 

“Khách thuê nhà của chúng tôi chủ yếu là khách Tây đến Việt Nam công tác, học tập hoặc làm việc. Vì thế, họ thường ở trong vòng từ 1-6 tháng. Thậm chí, có người chỉ ở theo tuần. Những năm trước thì vẫn có khách đều vào thuê. Tiền thuê cho khách nước ngoài thậm chí nhỉnh lên, có tháng được 13-15 triệu đồng. Song, hơn 1 năm nay, kể từ khi xuất hiện dịch Covid-19, lượng khách thuê thưa vắng hẳn và mấy tháng nay không có khách”, anh Sơn buồn rầu nói.

Vì chung cư không có khách hoặc khách thưa thớt nên vợ chồng anh Sơn buộc phải giảm giá cho thuê nhà hiện nay xuống chỉ còn 8 triệu đồng/tháng. Thế nhưng, khách thuê vẫn không đều và không có.