VietDaily | Tin tức hàng ngày
Advertisement
  • Home
  • Kinh doanh
    • Tài chính
    • Doanh nghiệp
    • Doanh nhân
  • Bất động sản
  • Giáo dục
    • Du học
    • Tuyển sinh
  • Giải trí
    • Âm nhạc
    • Điện ảnh
    • Hậu trường
    • Thời trang
    • Truyền hình
  • Công nghệ
    • Điện thoại
    • Máy tính
    • Thị trường
  • Xe
    • Ôtô
    • Xe máy
  • Đời sống
    • Gia đình
      • Tình yêu
      • Tổ ấm
    • Sức khỏe
      • Tham vấn
      • Ẩm thực
    • Video
    • Cười
  • Du lịch
  • Sức khỏe
    • Ẩm thực
    • Tham vấn
  • Làm đẹp
  • Home
  • Kinh doanh
    • Tài chính
    • Doanh nghiệp
    • Doanh nhân
  • Bất động sản
  • Giáo dục
    • Du học
    • Tuyển sinh
  • Giải trí
    • Âm nhạc
    • Điện ảnh
    • Hậu trường
    • Thời trang
    • Truyền hình
  • Công nghệ
    • Điện thoại
    • Máy tính
    • Thị trường
  • Xe
    • Ôtô
    • Xe máy
  • Đời sống
    • Gia đình
      • Tình yêu
      • Tổ ấm
    • Sức khỏe
      • Tham vấn
      • Ẩm thực
    • Video
    • Cười
  • Du lịch
  • Sức khỏe
    • Ẩm thực
    • Tham vấn
  • Làm đẹp
VietDaily | Tin tức hàng ngày
No Result
View All Result

Đấu giá khoản nợ 2.300 tỷ đồng của đại gia Phú Yên

Thứ Sáu, 18/05/2018 - 17:56

BIDV xác định giá khởi điểm dự kiến của khoản nợ được đảm bảo bằng ba khu đất và 5,2 triệu cổ phiếu Thuận Thảo là 845 tỷ đồng.

Ngân hàng Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) vừa thông báo lựa chọn tổ chức bán đấu giá khoản nợ của Công ty cổ phần Thuận Thảo Nam Sài Gòn và 95 cá nhân liên quan. Tổng dư nợ gốc và lãi vay đến cuối năm ngoái là 2.278 tỷ đồng.

Khoản vay này được đảm bảo bằng trụ sở công ty tại quận 1 và hai khu đất với tổng diện tích 22 hecta tại huyện Bình Chánh, TP HCM. 5,2 triệu cổ phiếu Công ty cổ phần Thuận Thảo (mã chứng khoán: GTT) cũng được mang ra làm tài sản đảm bảo, nhưng giá trị hiện tại chưa đầy 3 tỷ đồng.

BIDV cho biết, giá khởi điểm dự kiến của khối tài sản này là 845 tỷ đồng. Doanh nghiệp đăng ký làm tổ chức bán đấu giá tài sản phải có tên trong danh sách của Bộ Tư pháp, đồng thời đề xuất phương án đấu giá khả thi, chứng minh cơ sở vật chất nơi diễn ra buổi đấu giá và kê khai các hợp đồng đã đấu giá thành công.

Thuận Thảo Nam Sài Gòn là doanh nghiệp do bà Võ Thị Thanh – Chủ tịch HĐQT Thuận Thảo, thành lập từ năm 2004 với mục tiêu lấn sân bất động sản sau thành công vang dội trong lĩnh vực vận tải hành khách.

Bà Võ Thị Thanh, Chủ tịch HĐQT Công ty cổ phần Thuận Thảo Nam Sài Gòn.

Bà Võ Thị Thanh, Chủ tịch HĐQT Công ty cổ phần Thuận Thảo Nam Sài Gòn.

Ngành nghề kinh doanh chính của công ty là xây dựng công trình dân dụng. Sau gần mười năm hoạt động, công ty được UBND TP HCM phê duyệt làm chủ đầu tư dự án khu nhà ở xã hội Tây Sài Gòn.

Thuận Thảo Nam Sài Gòn từng ráo riết vay mượn vốn ngân hàng, đối tác để phát triển dự án. Sau BIDV Phú Tài, công ty ký hợp đồng vay 400 tỷ đồng từ Thuận Thảo với thời hạn một năm và lãi suất 14,4%. Do gặp khó khăn trong đầu tư nên cuối năm đó, hai bên đồng ý điều chỉnh thời hạn vay thành 24 tháng và không tính lãi suất trong năm 2014.

Ban lãnh đạo công ty từng nhận định đây là dự án tiềm năng nên sẽ không gặp rủi ro trong việc thu hồi nợ. Thực tế đến cuối năm qua, Thuận Thảo Nam Sài Gòn vẫn chưa thanh toán khoản nợ gốc và lãi vay lên đến 453 tỷ đồng khiến Thuận Thảo phải thừa nhận mất khả năng thu hồi và trích lập dự phòng cho toàn bộ khoản vay này. Nguồn vốn công ty bị ảnh hưởng nghiêm trọng sau cú sảy chân vào bất động sản, dẫn đến không còn vốn lưu động để sản xuất và tình hình tài chính mất cân đối.

Phương Đông/VNE

Related Posts

Images 1
Kinh doanh

Chỉ số PNJ đảo lộn: Lợi nhuận ‘bốc hơi’ 456 tỷ, dự phòng thu đổi hàng hóa lên 2.267 tỷ

Lam Sach Ma So Thue Mo Duong Doanh Nghiep Tro Lai Thi Truong 2
Kinh doanh

Làm sạch mã số thuế, mở đường doanh nghiệp trở lại thị trường

Sbt Vao Dot Tai Co Cau Lon Ttc Investment Thoai Sach Ba Huynh Bich Ngoc Ban Gan Het 3 1
Kinh doanh

SBT vào đợt tái cơ cấu lớn từ các nhân sự cấp cao

Gsm Nham Den My Chau Au Truoc Ke Hoach Ipo Tai Hong Kong 1
Kinh doanh

GSM nhắm đến Mỹ, châu Âu trước kế hoạch IPO tại Hồng Kông

Thep Nam Kim Cho Vay Hang Tram Ty Dong Voi Lai Suat 8 15 Nam Khong Co Tsdb 1
Kinh doanh

Thép Nam Kim cho vay hàng trăm tỷ đồng với lãi suất 8-15%/năm, không có TSĐB

Co Phieu Giam Manh Giao Dich Thua Thot Gia Boc Hoi Hang Chuc Phan Tram 4
Kinh doanh

Cổ phiếu giảm mạnh: Giao dịch thưa thớt, giá ‘bốc hơi’ hàng chục phần trăm

Ca Nhan Hoa Trai Nghiem Mo Rong Phan Khuc Huong Di Moi Cua Toto Viet Nam 3
Kinh doanh

Cá nhân hóa trải nghiệm, mở rộng phân khúc: Hướng đi mới của TOTO Việt Nam

Há Cảo Chay Hoành Thánh Chay Vissan (1)
Kinh doanh

VISSAN ra mắt bộ đôi sản phẩm mới Há Cảo Chay và Hoành Thánh Chay

Thit Trau Huho Tung Chot Deal 25 Ty Dong Nay Cac Kenh Ban Hang Gan Nhu Bien Mat 2
Kinh doanh

Thịt trâu Huho: Từng chốt deal 25 tỷ đồng, nay các kênh bán hàng gần như biến mất

Tin cập nhật

Etf Bitcoin Bat Ngo Hut Rong 730 Trieu Usd Dong Tien Do Vao Tien Ao Cao Nhat Tu Dau Nam 2
Kinh doanh

ETF Bitcoin bất ngờ hút ròng 730 triệu USD, dòng tiền đổ vào tiền ảo cao nhất từ đầu năm

Images 1
Kinh doanh

Chỉ số PNJ đảo lộn: Lợi nhuận ‘bốc hơi’ 456 tỷ, dự phòng thu đổi hàng hóa lên 2.267 tỷ

Viet Nam Vien Tro Nhan Dao Khan Cap 300 000 Usd Giup Nepal Khac Phuc Hau Qua Lu Quet Va Sat Lo 1
Đời sống

Việt Nam viện trợ nhân đạo khẩn cấp 300.000 USD giúp Nepal khắc phục hậu quả lũ quét

Lam Sach Ma So Thue Mo Duong Doanh Nghiep Tro Lai Thi Truong 2
Kinh doanh

Làm sạch mã số thuế, mở đường doanh nghiệp trở lại thị trường

10 Dia Phuong Va 4 Co Quan Trung Uong Co Sai Sot Khi Thuc Hien Nghi Dinh 178 1
Đời sống

10 địa phương và 4 cơ quan trung ương có sai sót khi thực hiện Nghị định 178

Van Tai Hang Khong Tang Truong 2 Con So Dip Le Quoc Khanh 2 9 2
Kinh doanh

Vận tải hàng không tăng trưởng 2 con số dịp Lễ Quốc khánh 2/9

Vic Lap Dinh Lich Su Moi Vn Index Tang Hon 25 Diem 1
Kinh doanh

VIC lập đỉnh lịch sử mới, VN-Index tăng hơn 25 điểm

Nya 3112 2
Giải trí

Nhà thiết kế Trần Thiện Khánh mở màn show áo dài “Hương ký ức” tại Huế

Condotel Van Be Tac Gan 150 000 Can Ho Ton Dong Vi Vuong Phap Ly 1
Bất động sản

Condotel vẫn bế tắc, gần 150.000 căn hộ tồn đọng vì vướng pháp lý

Novaland Ban Hon 11 000 Ty Dong Tai San Van Ganh 16 700 Ty Dong No Qua Han 1
Bất động sản

Novaland bán hơn 11.000 tỷ đồng tài sản, vẫn ‘gánh’ 16.700 tỷ đồng nợ quá hạn

VietDaily.vn

Quản lý nội dung: Phạm Đức Quỳnh
Trưởng ban biên tập: Nhà báo Nguyễn Thanh Bình
Trụ sở: 49 đường D5, P. 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM
Điện thoại: 028 3602 4005 – 0919 099 989
Email: ducquynh001@gmail.com

Giấy phép hoạt động số 65/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông TP. HCM cấp ngày 4-10-2019

© 2019 VietDaily

No Result
View All Result
  • Trang chủ
  • Kinh doanh
  • Bất động sản
  • Giáo dục
  • Giải trí
  • Công nghệ
  • Xe
  • Đời sống
  • Du lịch
  • Sức khỏe
  • Làm đẹp

© 2019 VietDaily