Việt Nam và Pháp có truyền thống ẩm thực phong phú và đa dạng. Ăn, ở cả hai nước, không đơn thuần là để sống. Các di sản thực phẩm của chúng ta đã giao thoa, bổ trợ và làm giàu cho nhau trong suốt lịch sử. Nhưng thực phẩm cũng là vấn đề về niềm tin. Chất lượng và an toàn là những thách thức lớn, những yêu cầu thiết yếu.
Nhân dịp này, Sopexa phối hợp cùng Đại sứ quán Pháp tại Việt Nam tổ chức một cuộc hội thảo chuyên đề “Giao thoa văn hóa ẩm thực Việt Pháp” tại SECC, FoodExpo Vietnam 2017 – Trung tâm Triển lãm và Hội nghị Sài Gòn.
Hội nghị lần này là Hội thảo bàn tròn về Văn hóa Ẩm thực nhằm chia sẻ sự hiểu biết của chúng tôi về những thay đổi trong kỳ vọng của người tiêu dùng Pháp và Việt Nam cũng như các phản hồi về chất lượng và an toàn thực phẩm, các tiêu chuẩn được đưa ra nhằm đảm bảo thông tin cho người tiêu dùng tốt hơn.
Thông qua các bài trình bày của các cơ quan chức năng, các nhà nghiên cứu, các công ty Pháp và Việt Nam, Hội thảo này sẽ là cơ hội nhằm: Xem xét tầm quan trọng của văn hoá ẩm thực và thực phẩm ở cả hai nước; Giải thích những điểm tương đồng, bao gồm trong các diễn biến quan sát thấy về nhận thức của người tiêu dùng, kỳ vọng và hành vi mua hàng; Tập trung vào chất lượng và sự an toàn của sản phẩm, đảm bảo có thể cung cấp cho người tiêu dùng.
Đức Quỳnh/TTGD