VietDaily | Tin tức hàng ngày
Advertisement
  • Home
  • Kinh doanh
    • Tài chính
    • Doanh nghiệp
    • Doanh nhân
  • Bất động sản
  • Giáo dục
    • Du học
    • Tuyển sinh
  • Giải trí
    • Âm nhạc
    • Điện ảnh
    • Hậu trường
    • Thời trang
    • Truyền hình
  • Công nghệ
    • Điện thoại
    • Máy tính
    • Thị trường
  • Xe
    • Ôtô
    • Xe máy
  • Đời sống
    • Gia đình
      • Tình yêu
      • Tổ ấm
    • Sức khỏe
      • Tham vấn
      • Ẩm thực
    • Video
    • Cười
  • Du lịch
  • Sức khỏe
    • Ẩm thực
    • Tham vấn
  • Làm đẹp
  • Home
  • Kinh doanh
    • Tài chính
    • Doanh nghiệp
    • Doanh nhân
  • Bất động sản
  • Giáo dục
    • Du học
    • Tuyển sinh
  • Giải trí
    • Âm nhạc
    • Điện ảnh
    • Hậu trường
    • Thời trang
    • Truyền hình
  • Công nghệ
    • Điện thoại
    • Máy tính
    • Thị trường
  • Xe
    • Ôtô
    • Xe máy
  • Đời sống
    • Gia đình
      • Tình yêu
      • Tổ ấm
    • Sức khỏe
      • Tham vấn
      • Ẩm thực
    • Video
    • Cười
  • Du lịch
  • Sức khỏe
    • Ẩm thực
    • Tham vấn
  • Làm đẹp
VietDaily | Tin tức hàng ngày
No Result
View All Result

Cục Thuế TP.HCM nói gì về hình phạt đối với doanh nghiệp đấu giá bỏ cọc tại Thủ Thiêm?

Thứ Sáu, 08/07/2022 - 00:25

VNF) – Theo lãnh đạo Cục Thuế TP. HCM, khi UBND TP. HCM có quyết định hủy quyết định đấu giá thành công, 2 doanh nghiệp không nộp đủ tiền trúng đấu giá đất Thủ Thiêm chỉ mất tiền cọc.

Đã quá hạn 180 ngày mà hai doanh nghiệp tham gia đấu giá các lô đất “vàng” tại Thủ Thiêm vẫn chưa nộp đủ tiền theo thông báo của Cục Thuế TP. HCM.

Tại buổi họp báo của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 và phục hồi kinh tế TP. HCM chiều 7/7, đại diện Cục Thuế TP. HCM đã thông tin thêm về việc hai doanh nghiệp trúng đấu giá đất Thủ Thiêm không thực hiện đúng hợp đồng đấu giá.

Theo bà Võ Thanh Thủy, Trưởng phòng Quản lý các khoản thu từ đất, Cục thuế TP. HCM, tính đến ngày 7/7, Cục Thuế TP đã thu được 20% tiền đặt cọc và tiền cưỡng chế trích từ tài khoản ngân hàng của 2 doanh nghiệp.

Trong đó, Công ty cổ phần Sheen Mega đã nộp tiền đặt cọc (tương ứng với 20% mức giá khởi điểm) gần 204 tỷ đồng và 40,5 triệu đồng thu được từ việc cưỡng chế trích từ tài khoản. Số tiền sử dụng đất còn nợ tính đến ngày 6/7 của Sheen Mega là 3.892 tỷ đồng, bao gồm hơn 96 tỷ đồng tiền chậm nộp.

Công ty cổ phần Dream Republic đã nộp vào ngân sách 115,6 tỷ đồng tiền đặt cọc. Đáng lưu ý, số tiền mà ngành thuế TP. HCM thu được từ việc cưỡng chế trích tài khoản của công ty này chỉ có 820.916 đồng. Số tiền sử dụng đất Dream Republic còn nợ là hơn 3.704 tỷ đồng, cộng thêm khoản lệ phí trước bạ 500 triệu đồng và chậm nộp hơn 94,5 tỷ đồng.

Trước đó, ngày 10/12/2021, Công ty cổ phần Dream Republic đã trúng đấu giá lô đất số 3-5 (diện tích 6.446m2) với giá 3.820 tỷ đồng và Công ty cổ phần Sheen Mega trúng đấu giá lô đất 3-8 (diện tích 8.568m2) giá 4.000 tỷ đồng.

Do đã quá 180 ngày (từ 6/1 đến 6/7/2022) mà hai doanh nghiệp trên vẫn chưa nộp đủ tiền theo thông báo của cơ quan thuế, ngày 7/7, Cục Thuế TP đã có công văn gửi Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản, Trung tâm Phát triển quỹ đất, Sở Tài nguyên và Môi trường và UBND TP. HCM báo cáo tình hình thực hiện nghĩa vụ tài chính của hai doanh nghiệp trên.

“Theo quy định đấu giá, 2 doanh nghiệp trên đã vi phạm hợp đồng đấu giá. UBND TP. HCM theo đó sẽ có quyết định hủy quyết định đấu giá thành công trước đó. Sau khi có quyết định, cơ quan thuế sẽ căn cứ vào đó thực hiện hủy thông báo nộp tiền sử dụng đất cũng như số tiền chậm nộp cơ quan thuế theo dõi trên hệ thống,” bà Võ Thanh Thủy cho biết.

Đại diện Cục Thuế TP. HCM cũng cho biết, cả 2 công ty Sheen Mega và Dream Republic sẽ bị mất khoản tiền đặt cọc trước đó. Riêng số tiền cơ quan thuế thu từ việc cưỡng chế trích từ tài khoản của doanh nghiệp sẽ được trả lại khi UBND có quyết định hủy quyết định đấu giá.

Mặc dù không thực hiện theo hợp đồng đấu giá nhưng 2 doanh nghiệp trên cũng không bị phạt do “trong hợp đồng đấu giá, không quy định hình phạt đối với doanh nghiệp không nộp tiền theo quy định,” đại diện Cục Thuế TP. HCM cho biết thêm.

Trước đó, vào tháng 12/2021, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản TP. HCM tổ chức bán đấu giá lần lượt 4 lô đất thuộc khu chức năng số 3, khu đô thị mới Thủ Thiêm, thành phố Thủ Đức.Công ty TNHH đầu tư bất động sản Ngôi Sao Việt (thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh) trúng đấu giá lô đất 3-12, diện tích 10.059,7m2 với giá 24.500 tỷ đồng.Công ty TNHH đầu tư và kinh doanh nhà thương mại Bình Minh trúng đấu giá lô đất 3-9, diện tích 5.009,1m2 với giá 5.026 tỷ đồng.Công ty cổ phần Sheen Mega trúng đấu giá lô 3-8, có diện tích 8.500m2 với mức 4.000 tỷ đồng.Công ty cổ phần Dream Republic trúng đấu giá lô đất 3-5, có diện tích 6.446m2 với mức 3.820 tỷ đồng.Tuy nhiên, sau đó Công ty TNHH đầu tư bất động sản Ngôi Sao Việt và Công ty TNHH đầu tư và kinh doanh nhà thương mại Bình Minh bất ngờ xin bỏ cọc, hủy hợp đồng đấu giá. Đến nay, 2 doanh nghiệp còn lại cũng không đóng đủ tiền theo quy định.

Hải Đăng / Vietnamfinance

Related Posts

Vn Index Thang 9 Su Kien Nang Hang Co Du Suc Xoa Dop Giam Diem 4
Kinh doanh

VN-Index tháng 9: Sự kiện nâng hạng có đủ sức ‘xoá dớp’ giảm điểm?

Ra Soat Danh Gia Ky Quy Dinh Ve Khoang Cach An Toan Tren Cao Toc 2
Xe

Rà soát, đánh giá kỹ quy định về khoảng cách an toàn trên cao tốc

Ha Noi Se Phat Nguoi Xe Khong Giu Khoang Cach Tren Cau Nhat Tan 1
Xe

Hà Nội: Sẽ phạt nguội xe không giữ khoảng cách trên cầu Nhật Tân

Nhieu Dn Bat Dong San Can Tien Mat Kha Nang Tra Goc Lai Trai Phieu Theo Cam Ket 1
Bất động sản

Nhiều DN bất động sản cạn tiền, mất khả năng trả gốc, lãi trái phiếu theo cam kết

Sau 1 9 Ca Nhan Dau Tu Tai San Ma Hoa Doi Dien Nguy Co Dinh Nhieu An Phat 1
Kinh doanh

Sau 1/9: Cá nhân đầu tư tài sản mã hóa đối diện nguy cơ ‘dính’ nhiều án phạt?

Moi Thua Dat Se Co Can Cuoc Gom 12 Chu So Tren Vneid Tu 1 9 1
Bất động sản

Mỗi thửa đất sẽ có ‘căn cước’ gồm 12 chữ số trên VneID từ 1/9

Co Phieu Giam Manh Giao Dich Thua Thot Gia Boc Hoi Hang Chuc Phan Tram 4
Kinh doanh

Cổ phiếu giảm mạnh: Giao dịch thưa thớt, giá ‘bốc hơi’ hàng chục phần trăm

6bc04ed4 C03a 4364 88e7 693c685c29ce
Bất động sản

TP.HCM khánh thành, khởi công các dự án chào mừng 81 năm Quốc khánh

Ca Nhan Hoa Trai Nghiem Mo Rong Phan Khuc Huong Di Moi Cua Toto Viet Nam 3
Kinh doanh

Cá nhân hóa trải nghiệm, mở rộng phân khúc: Hướng đi mới của TOTO Việt Nam

Tin cập nhật

Vn Index Thang 9 Su Kien Nang Hang Co Du Suc Xoa Dop Giam Diem 4
Kinh doanh

VN-Index tháng 9: Sự kiện nâng hạng có đủ sức ‘xoá dớp’ giảm điểm?

Ra Soat Danh Gia Ky Quy Dinh Ve Khoang Cach An Toan Tren Cao Toc 2
Xe

Rà soát, đánh giá kỹ quy định về khoảng cách an toàn trên cao tốc

Ha Noi Se Phat Nguoi Xe Khong Giu Khoang Cach Tren Cau Nhat Tan 1
Xe

Hà Nội: Sẽ phạt nguội xe không giữ khoảng cách trên cầu Nhật Tân

Nhieu Dn Bat Dong San Can Tien Mat Kha Nang Tra Goc Lai Trai Phieu Theo Cam Ket 1
Bất động sản

Nhiều DN bất động sản cạn tiền, mất khả năng trả gốc, lãi trái phiếu theo cam kết

Sau 1 9 Ca Nhan Dau Tu Tai San Ma Hoa Doi Dien Nguy Co Dinh Nhieu An Phat 1
Kinh doanh

Sau 1/9: Cá nhân đầu tư tài sản mã hóa đối diện nguy cơ ‘dính’ nhiều án phạt?

Cuc Canh Sat Giao Thong Chi Xu Ly Xe Co Tinh Khong Giu Khoang Cach An Toan 1
Xe

Cục Cảnh sát giao thông: Chỉ xử lý xe cố tình không giữ khoảng cách an toàn

Vu Lat Xe Khach Tai Gia Lai Tam Giu Hinh Su Lai Xe 1
Đời sống

Vụ lật xe khách tại Gia Lai: Tạm giữ hình sự lái xe

Moi Thua Dat Se Co Can Cuoc Gom 12 Chu So Tren Vneid Tu 1 9 1
Bất động sản

Mỗi thửa đất sẽ có ‘căn cước’ gồm 12 chữ số trên VneID từ 1/9

Co Phieu Giam Manh Giao Dich Thua Thot Gia Boc Hoi Hang Chuc Phan Tram 4
Kinh doanh

Cổ phiếu giảm mạnh: Giao dịch thưa thớt, giá ‘bốc hơi’ hàng chục phần trăm

178810076355783568045352377361838356804535237736183a7cb7e5f5dfca306d1bafbc40c560f39 1788101563683841680627 1
Đời sống

‘Sao Độc lập’ 2026: Từ mùa Thu lịch sử đến khát vọng Việt Nam hùng cường

VietDaily.vn

Quản lý nội dung: Phạm Đức Quỳnh
Trưởng ban biên tập: Nhà báo Nguyễn Thanh Bình
Trụ sở: 49 đường D5, P. 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM
Điện thoại: 028 3602 4005 – 0919 099 989
Email: ducquynh001@gmail.com

Giấy phép hoạt động số 65/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông TP. HCM cấp ngày 4-10-2019

© 2019 VietDaily

No Result
View All Result
  • Trang chủ
  • Kinh doanh
  • Bất động sản
  • Giáo dục
  • Giải trí
  • Công nghệ
  • Xe
  • Đời sống
  • Du lịch
  • Sức khỏe
  • Làm đẹp

© 2019 VietDaily