View All Result

Huyện vùng ven Hà Nội được giao thêm hơn 19.000 m2 đất để tổ chức đấu giá

Thứ Năm, 20/02/2025 - 12:52

UBND Thành phố yêu cầu UBND huyện Thường Tín (Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Thường Tín) liên hệ với Sở Tài nguyên và Môi trường để thực hiện thủ tục bàn giao đất tại thực địa theo quy định.

Ngày 19/2, UBND TP. Hà Nội đã ban hành Quyết định số 802 về việc giao 19.389 m2 đất tại xã Hà Hồi cho UBND huyện Thường Tín để thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất tại khu Thụy Hòa 3.

UBND Thành phố yêu cầu UBND huyện Thường Tín (Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Thường Tín) liên hệ với Sở Tài nguyên và Môi trường để thực hiện thủ tục bàn giao đất tại thực địa theo quy định. Tổ chức thực hiện dự án đầu tư đảm bảo quy hoạch tổng thể, khớp nối đồng bộ hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng khu vực.

Ảnh minh họa

Chịu trách nhiệm về việc lập, phê duyệt Bản vẽ Quy hoạch tổng mặt bằng đảm bảo không phát sinh diện tích đất xen kẹt, sử dụng tiết kiệm, hiệu quả đất đai. Đồng thời lập phương án đấu giá quyền sử dụng đất trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo đúng trình tự, thủ tục quy định của Luật Đất đai năm 2024, Luật Đấu giá tài sản năm 2016, các văn bản hướng dẫn thi hành.

Giống như nhiều địa phương khác của Hà Nội, trong năm 2024, Thường Tín đã tổ chức nhiều cuộc đấu giá đất, thu hút hàng trăm nhà đầu tư tham gia.

Điển hình cuối năm 2024 vừa qua, sau 16 tiếng với 15 vòng đấu, phiên đấu giá 40 lô đất tại xã Vạn Điểm, huyện Thường Tín đã có kết quả. Theo đó, 19 lô đã được đấu giá thành công với mức giá trúng cao nhất là 52,8 triệu đồng/m2, thấp nhất là 24,8 triệu đồng/m2. Số tiền trên cao gấp 8 – 17 lần so với mức giá khởi điểm chỉ vỏn vẹn 3,864 triệu đồng/m2.

Các thửa đất được đấu trúng có diện tích từ 128 – 265,5m2, chiều cao công trình bị khống chế ở mức 2 tầng, mật độ xây dựng từ 63 – 68%. Khoản tiền đặt cọc dao động từ 99 – 205 triệu đồng/lô.

Đáng chú ý, dù chỉ có 19/40 lô đất được đấu trúng (3.028/6.530 m2) nhưng huyện vẫn thu về gần 125 tỷ đồng. Trong khi nếu tính theo giá khởi điểm, toàn bộ số đất đấu giá chỉ dự kiến thu về khoảng 25,2 tỷ đồng.

Trước đó, vào ngày 9/9, Phó chủ tịch UBND TP. Hà Nội Nguyễn Trọng Đông đã ký ban hành Quyết định số 4731/QĐ-UBND về việc giao 65.795m2 đất tại xã Vạn Điểm cho UBND huyện Thường Tín để thực hiện dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu đấu giá; trong đó có 19.177 m2 đất được lập phương án đấu giá quyền sử dụng đất ở.

Theo Vạn Xuân / Thị trường tài chính tiền tệ